Địa chỉ: Số 68B Trương Vân Lĩnh, Thành phố Vinh, Tỉnh Nghệ An
Hotline: 0911 88 11 22

..: Tư vấn HN&GĐ

thời hiệu chia di sản thừa kế

Cập nhật: Chủ nhật,22/08/2021
Lượt xem: 40
sau bao nhiêu năm không được quyền kiện đòi chia di sản thừa kế?
 
Hỏi:
Xin chào luật sư, tôi có vấn đề cần được tư vấn. Việc là tôi có 4 người em, tôi đang số trên mảnh đất mà bố mẹ tôi để lại, các em tôi đi làm ăn ở tỉnh khác. Bố mẹ tôi mất năm 1985. Trước khi bố mẹ tôi mất thì không được nhà nước cấp cho bất kỳ giấy tờ gì chứng minh quyền sử dụng đất. Đến năm 1996 thì tôi được cấp sổ đỏ và xây nhà ở cho tới nay. Đến nay là tháng 7/2021, các em tôi về đòi tôi chia đất nếu không sẽ khởi kiện. Vậy tôi có phải chia đất cho 4 người em kia của tôi không?

Đáp:
Chào bạn, về vấn đề của bạn, luật sư xin trả lời như sau:
Điều 623 Bộ luật Dân sự 2015 có quy định như sau:
“Điều 623. Thời hiệu thừa kế
1. Thời hiệu để người thừa kế yêu cầu chia di sản là 30 năm đối với bất động sản, 10 năm đối với động sản, kể từ thời điểm mở thừa kế. Hết thời hạn này thì di sản thuộc về người thừa kế đang quản lý di sản đó. Trường hợp không có người thừa kế đang quản lý di sản thì di sản được giải quyết như sau:
a) Di sản thuộc quyền sở hữu của người đang chiếm hữu theo quy định tại Điều 236 của Bộ luật này;
b) Di sản thuộc về Nhà nước, nếu không có người chiếm hữu quy định tại điểm a khoản này.”
Như vậy, bố mẹ bạn đã mất vào năm 1985 tính tới nay đã quá 30 năm nên thời hiệu khởi kiện chia thừa kế không còn, do vậy em bạn không có quyền khởi kiện chia thừa kế nữa.
Bên cạnh đó, vì bạn đã ở tại thửa đất này ổn định lâu dài hơn 30 năm, vì vậy theo điểm a khoản 1 điều 623 và điều 236 của Bộ luật Dân sự thì bạn là người có quyền sử dụng đất đối với thửa đất này.
Trên đây là toàn bộ nội dung tư vấn về vấn đề của bạn, Nếu có gì thắc mắc hoặc vướng mắc trong vấn đề này, các bạn hãy liên hệ theo các cách sau:
Hotline: 0911 88 11 22.
Email: liemlstt@gmail.com
Địa chỉ: Văn phòng luật sư Tuổi Trẻ, Số 68B Trương Vân Lĩnh, Thành phố Vinh, Tỉnh Nghệ An.

 

TIN TỨC / SỰ KIỆN